25
Banghay Aralin Aralin 2.3 Ikalawang Araw Linangin I. Layunin: Nabibigyang kahulugan ang mahihirap na salitang ginamit sa bahagi ng nobela Nasusuri ang nobela bilagn akdang pampanitikan sa pananaw realism Naisasalaysay ang mga tunggalian sa pagitan ng tauhan batay sa kanyang mga pananalita II. Paksang Aralin: Panitikan: Ang Matanda at Ang Dagat Isinalin sa Filipino Mula sa Ingles ni Jesus Manuel Santiago(Halaw mula sa nobelang “The Old Man and The Sea” ni Ernest Hemingway) Gramatika at Retorika: Pagamit ng Pahayag sa Pagsang-ayon at Pagtutol sa Pagbibigay ng puna o Panunuring Pampanitikan Uri ng Teksto: Naglalahad III. Yugto ng Pagkatuto:Linangin A. Pangganyak 1. Ipalahad sa mga mag-aaral ang maaaring maging panganib na kakaharapin ng isang pumapalaot sa dagat. 2. Ipaugnay ito sa akdang babasahin B. Pagbibigay ng ilang impormasyon tungkol sa may akdang si Ernest Hemingway C. Pagbibigay ng Input ng guro tungkol sa pananaw ng nobela Isusulat sa pisara o powerpoint Presentation o Manila Paper Pahina 163 Gawain: Pangkat I paglinang ng mga Talasalitaan Ibigay ang kahuluganng mga salitang nakasalungguhit . 1. Inihanda niya ang salapang 2. At siya ang pinakamalaking dentuso na nakita ko. 3. Hindi Nilikha ang tao para magapi. 4. Magkabilang gilid ng kanyang prowa Pangkat II, Magsasadula ng bahagi ng nobela/Kung ano ang gusting mangyari ng guro sa palabas ng nobela. Maaaring sundin ang dayagram sa p163 Kasukdulan

Banghay Aralin 2.3

Embed Size (px)

DESCRIPTION

Banghay Aralin 2.3.docx

Citation preview

Banghay AralinAralin 2.3 Ikalawang Araw

LinanginI. Layunin:

Nabibigyang kahulugan ang mahihirap na salitang ginamit sa bahagi ng nobela Nasusuri ang nobela bilagn akdang pampanitikan sa pananaw realism Naisasalaysay ang mga tunggalian sa pagitan ng tauhan batay sa kanyang mga

pananalitaII. Paksang Aralin:

Panitikan: Ang Matanda at Ang DagatIsinalin sa Filipino Mula sa Ingles ni Jesus Manuel Santiago(Halaw mula sa nobelang “The Old Man and The Sea” ni Ernest Hemingway)Gramatika at Retorika: Pagamit ng Pahayag sa Pagsang-ayon at Pagtutol sa Pagbibigay ng puna o Panunuring PampanitikanUri ng Teksto: Naglalahad

III. Yugto ng Pagkatuto:LinanginA. Pangganyak

1. Ipalahad sa mga mag-aaral ang maaaring maging panganib na kakaharapin ng isang pumapalaot sa dagat.

2. Ipaugnay ito sa akdang babasahinB. Pagbibigay ng ilang impormasyon tungkol sa may akdang si Ernest HemingwayC. Pagbibigay ng Input ng guro tungkol sa pananaw ng nobela

Isusulat sa pisara o powerpoint Presentation o Manila Paper Pahina 163

Gawain: Pangkat I paglinang ng mga Talasalitaan Ibigay ang kahuluganng mga salitang nakasalungguhit .

1. Inihanda niya ang salapang2. At siya ang pinakamalaking dentusona nakita ko.3. Hindi Nilikha ang tao para magapi.4. Magkabilang gilid ng kanyang prowa

Pangkat II, Magsasadula ng bahagi ng nobela/Kung ano ang gusting mangyari ng guro sa palabas ng nobela. Maaaring sundin ang dayagram sa p163

Kasukdulan

Tunggalian Kakalasan

Pagpapataas ng pangyayariWakas

Suliranin

Simula

Pangkat III Pagpapakilala sa Tauhan Characther ProfileTauhan Kilos/Gawi Saloobin /Paniniwala Pagkahuwaran

Pangkat IV Fish Bone Isalaysay ang naging pakikipagsapalaran /tunggalian ,sanhi at bunga nito Sanhi

Pakikipagsapalaran

Bunga

Pangkat IV, Classrum Sitwasyon

a. Ano-anong pagpapahalaga sa buhay ang pinaghahawakan ng tauhan? Saan ito maaring mahugot o magmumula?

b. Sa inyong palagay, bakit pinamagatang “Ang Matanda at ang Dagat” ang nobela? Anong positibong epekto ang naidulot ng dagat kay Santiago?

c. Ano-anong kalupitan at karakas an sa lipunan ang malinaw na nailarawan sa nobela?D. Paglalahat:

Matapos mong mabasa ang nobela, paano ba naiiba ang nobela sa isa pang akdang tuluyan?

IV. Ebaluwasyon:

V. Kasunduan

Ikatlong Araw

Pagsasanib ng Gramatika/Retorika

I. Layunin:

Naisusulat ang suring basa ng nobelang nabasa o napanood.

Nagagamit ang angkop na mabisang mga pahayag sa pagsasagawa ng

suring-basa o panunuring pampanitikan

II. Paksa:

Panitikan: Ang Matanda at Ang Dagat

Isinalin sa Filipino Mula sa Ingles ni Jesus Manuel Santiago(Halaw mula sa nobelang “The Old

Man and The Sea” ni Ernest Hemingway)

Gramatika at Retorika: Pagamit ng Pahayag sa Pagsang-ayon at Pagtutol sa Pagbibigay ng

puna o Panunuring Pampanitikan

Uri ng Teksto: Naglalahad

III. Yugto ng Pagkatuto: Pagsanib ng Gramatika at Retorika

Panimula:

A. Pangganyak:

B. Magbigay ng Input tungkol sa Suring-Basa. Maaaring nakasulat sa Manila

Paper/Power point Presentation.

C. Ipabasa ang isang halimbawa ng panunuring pampanitikan “Sa Mga Kuko ng

Liwanag.”

D. Pagbibigay ng Input tungkol sa Gramatika at Retoriuka.

E. Talakayin ang Gawain 6 sa pamamagitan ng malayang talakayan gamit ang UTS

o Ugnayan-Tanong-Sagot. Magpalitan ng Ideya sa naunawaan nila sa akda.

F. Ipasagot ang Pagsasanay 1 at 2. (K)

G. Iulat sa klase ang nasabing gawain. Hingan ng feedback ang mag-aaral.

H. Sintesis:

Ika-apat na Araw

Pagnilayan at Unawain

I. Layunin:

Nasasagot ng tama ang mga pokus na tanong sa Aralin 2.3 Modyul 2.

Naibabahagi sa klase ang sagot sa pokus na tanong sa akda.

II. Paksa:

Panitikan: Ang Matanda at Ang Dagat

Isinalin sa Filipino Mula sa Ingles ni Jesus Manuel Santiago(Halaw mula sa nobelang “The Old Man and

The Sea” ni Ernest Hemingway)

Gramatika at Retorika: Pagamit ng Pahayag sa Pagsang-ayon at Pagtutol sa Pagbibigay ng puna o

Panunuring Pampanitikan

Uri ng Teksto: Naglalahad

III. Yugto ng Pagkatuto:

Pagnilayan at Unawain:

Pasagutan ang pokus na tanong sa pamamagitan ng pagdurugtong sa Values Data Bank.

Pagtawag sa ilang mag-aaral upang ibahagi ang kanilang sagot sa pokus na tanong.

Ipasulat sa Kartolina/Manila Paper ang mga sagot sa Pokus na tanong.

Ikalimang Araw

I. Layunin:

Napapahalagahan ang pagbabalik-aral sa mahalagang konsepto mula sa aralin.

Naipagagawa ang gawin sa loob ng kahon sa pamantayan na nilikha.

II. Paksa:

Panitikan: Ang Matanda at Ang Dagat

Isinalin sa Filipino Mula sa Ingles ni Jesus Manuel Santiago(Halaw mula sa nobelang “The Old Man and

The Sea” ni Ernest Hemingway)

Gramatika at Retorika: Pagamit ng Pahayag sa Pagsang-ayon at Pagtutol sa Pagbibigay ng

puna o Panunuring Pampanitikan

Uri ng Teksto: Naglalahad

III. Yugto ng pagkatuto

Magbalik-aral sa mahahalagang konsepto mula sa aralin.

Ipagawa ang gawain sa loob ng kahon. Ibigay ang pamantayan sa likha nito.

Iulat o isagawa ang book review o suring basa sa klase.

Tatayahin ang iyong ginawa ayon sa sumusunod . . .

10 puntos – lahat ng pamantayan ay naisakatuparan

8 puntos – tatlo sa mga pamantayan ay naisakatuparan

6 puntos – dalawa sa mga pamantayan ang naisakatuparan

4 puntos – isa sa mga pamantayan ang naisakatuparan

Aralin 2.4

Unang Araw

TUKLASIN

I. Layunin:

Naipababasa ang akdang pampanitikang Mitolohiya.

Nasusuri ang mga elemento ng Mitolohiya at Pokus tagaganap at layon.

II. Paksa:

A. Panitikan: Sina Thor at Loki sa Lupain ng Mga Higante (Mitolohiya mula sa Iceland) ni Snori Sturluson (Isinalin ni Shiela C. Molina)

B. Gramatika at Retorika: Paggamit ng Wastong Pokus ng Pandiwa na Tagaganap at Layon sa Pagsusuri

C. Uri ng Teksto: Nagsasalaysay

III. Yugto ng Pagkatuto:

TUKLASIN

Panimula:

Pangganyak:

Pokus na Tanong:

Panitikan: Paano naiiba ang Mitolohiya sa iba pang akdang tuluyan?

Gramatika/Retorika: Paano magagamit sa pagsusuri ng Mitolohiya ang pokus ng pandiwa sa tagaganap at pokus na layon?

Ipababasa ang mitolohiya at pagkatapos ay pasasagutan ang Gawain 1: Magbasa at Magsuri pp. 170.

Bigyang pansin ang may salungguhit na sa akda.

Ipanuri din ang mga Elemento ng Mitolohiya.

Ipapabasa din ang paglalahad tungkol sa mga diyos ni Norse at pagkatapos itatala ang mga nakuhang impormasyon sa tulong ng grapikong representasyon, Gawain 2: Pagtalala ng mga Impormasyon. pp. 172.

Paglalarawan sa AsgardPagpapakilala sa mga Diyos ng

Norse

Pag-iinput ng guro. Alam mo ba . . . Pagsusuri ng mg Elemento ng Mitolohiya pp. 173IV. Kasunduan: Basahin sa pp. 174-177- Ang paglalakbay ni Thor. . Sina Thor at Loki sa Lupain ng

mga Higane ni Snorri Sturlusos.

Aralin 2.4

Ikalawang Araw- Linangin

I. Layunin: Naisasama ang salita sa iba pang salita upang makabuo ng ibang kahulugan

(collocation). Naipapahayag ang mahahalagang kaisipan at pananaw tungkol sa mitolohiya. Nailalahad ang mga pangunahing paksa at ideya batay sa napakinggang usapan

ng mga tauhan.II. Paksa:

Panitikan: Sina Thor at Loki sa Lupain ng mga Higante- Mitolohiya mula sa Iceland Isinalin ni Shiela C. Molina

Gramatika/Retorika: Paggamit ng Pokus ng Pandiwa: Tagaganap at Layon sa PagsusuriUri ng Teksto: Nagsasalaysay

III. Yugto ng Pagkatuto:LinanginPanimula:

A. Pangganyak:B. Paglalahad

Tatanungin ng guro ang mga mag-aaral kung ano ang kahulugan ng mitolohiya at ano-ano ang elementong bumubuo sa mitolohiya.

Pagproseso sa akda: Collaborative Gagawa ng paraan ng guro kung paano maintindihan at talakayin ang akda: page 174 to

page 177.C. Pagtatalakay: Pangkatang Gawain:

P-I- Paglinang sa mga Talasalitaan p. 178, Magbigay ng mga salitang maisasama sa punong salita upang makabuo ng iba pang kahulugan.

Halimbawa:

ulan

alat pampaligo

kanal

P-II. Gawain 5 Panayam: 24 Oras ni Mike Enriquez pp. 178

P-III. Gawain 6: Flow Chart pp. 179

tubig

bahay kwento mata

Ilarawan ang taglay na kapangyarihan ni Thor

Ilarawan ang tagpuan at panahon na pinangyarihan ng akda

D. Paglalahat: Pagtitibayin ang lahat ng mga isinagawang gawain pag-uulat.

IV. Ebaluwasyonh: Gawain 9 pp. 181

V. Kasunduan: Ituloy ang pagbasa sa akdang pampanitikang Mitolohiya mula sa Pilipinas. Pp. 179-180.

Elemento ng Mitolohiya

Saan nakatuon ang mga pangyayari o banghay?

Ano ang paksa o tema ng binasang mitolohiya?

Ikatlong Araw

2.4. Pagsasanib ng Gramatika

I. Layunin:

Naipapaliwanag ng malinaw ang mga paggamit ng wastong pokus ng Pandiwa na tagaganap at Layon sa Pagsusuri.

Nasasagot ang mga pagsasanay sa pagsasanib ng gramatika ng mga wastong pokus ng pandiwa.

II. Paksa:

Panitikan: Sina Thor at Loki sa Lupain ng mga Higante- Mitolohiya mula sa Iceland Isinalin ni

Shiela C. Molina

Gramatika/Retorika: Paggamit ng Pokus ng Pandiwa: Tagaganap at Layon sa Pagsusuri

Uri ng Teksto: Nagsasalaysay

III. Yugto ng Pagkatuto:

Pagsasanib ng Gramatika

A. Pangganyak:

Ipapaliwanag ng guro ang wastong gamit ng pokus ng pandiwa.

Pag-iinput ng guro . . . Alam mo ba . . . page 181-182

Pagsasanay I: Gawin sa Saguting Papel. 1-10

Pagsusuri ng relasyon ng paksa sa pandiwa

Bubuo ng sariling pangungusap ang mga mag-aaral gamit ang pokus tagaganap at layon na naglalarawan sa mga tauhan sa mitolohiya na tinalakay sa aralin.

Pagsasanay 2 page 183

Paghahambingin ang element ng banghay ng kwento ng Thor at Rihawani: Gagamit ng pokus tagaganap at pokuys sa layon sa paghahambing.

Pagsasanay 3 page 183

Ika-apat na Araw

Pagnilayan at Unawain

I. Layunin: Nasasagutan ang mga pokus na tanong sa tulong ng mga estratehiya.

Naintindihan ang mga pokus na tanong na inihanda sa akda.

II. Paksa:

Panitikan: Sina Thor at Loki sa Lupain ng mga Higante- Mitolohiya mula sa Iceland Isinalin ni

Shiela C. Molina

Gramatika/Retorika: Paggamit ng Pokus ng Pandiwa: Tagaganap at Layon sa Pagsusuri

Uri ng Teksto: Nagsasalaysay

III.Yugto ng Pagkatuto:

Pagnilayan at Pagkatuto:

Pangganyak:

1. Pasagutin: Gawaing Paulat p. 183

2. Paggamit sa pagsusuri ng element ng mitolohiya ang pokus tagaganap at pokus sa layonPA- Komiks Skrip

Tanong

Sagot

Sagot Sagot

Sagot

Alam mo ba na sa tulong ng pokus . . . .

Siya nga! Nakatulong din ito sa akin sa . . . .

Ika-Limang Araw

Paglilipat

I. Layunin: Ipapabasa ang direksyon sa pagsusuri.

Naipaliliwanag ang pamantayang gagamitin sa pagpapahalaga sa produktong isususlat.

II. Paksa: Panitikan: Sina Thor at Loki sa Lupain ng mga Higante- Mitolohiya mula sa Iceland Isinalin ni

Shiela C. Molina

Gramatika/Retorika: Paggamit ng Pokus ng Pandiwa: Tagaganap at Layon sa Pagsusuri

Uri ng Teksto: Nagsasalaysay

III. Yugto ng Pagkatuto:

Pangganyak:

Ikaw ay isang manlalakbat at sa isang bansa sa kanluran na iyong napuntahan ay nagsaliksik ka ng kanilang mitolohiya. Nais mong suriin ang taglay nitong elemento. Tutulungan ka ng sumusunod na tanong upang makapagsauri ng mahusay:

1. Ang tauhan ba ay isang diyos o diyosa na may taglay na kakaibang kapangyarihan? Ipakilala.2. Saan at kalian naganap ang mga pangyayari? Ilarawan.3. Saan nakatuan ang mga pangyayari o banghay? Isalaysay.4. Ano ang temang tinatalakay sa mitolohiya?

Sagutin ang mga ibinigay na tanong sa loob ng apat na talata at pagkatapos ay ipadala sa hatirang pangmadla o social media.

Tatayain ang ginawa mong pagsusuri gamit ang sumusunod na pamantayan.

a. Naipakilala nang mahusay ang tauhan sa mitolohiya.b. Nailalarawan nang mabuti ang tagpuan.c. Naisasalaysay nang maayos ang mga pangyayari.d. Nailalahad nang wasto ang tema ng mitolohiya.e. Ang bawat pamantayan ay bibigyan ng katumbas na eskala.

4- Napakahusay

3- Mahusay

2- Katamtaman

1-Dapat pang paunlarin

2.5

Unang Araw

I. Layunin: Naiparirinig ang isang damdaming awitin na ipapatugtog. Nailalahad ang damdaming namutawi sa narinig na awitin.

II. Paksa: Panitikan: Ang Aking Pag-ibig (Tula Mula sa Italy)

“How Do I Love Thee” ni Elizabeth Barett Browning (Isinalin sa Filipino ni Alfonso O. Santiago) Gramatika/Retorika: Mabisang Paggamit ng Matatalinghagang Pagsasalita Uri ng Teksto: NaglalarawanIII. Yugto ng Pagkatuto:

Tuklasin: Panimula:A. Pokus na Tanong:

Panitikan: Mabisa ba ang paraan ang tula sa paglalarawan ng karanasan at damdamin?Gramatika: Paano nakakatulong ang mabisang paggamit ng matatalinghagang pananalita sa pagsulat ng tula?

B. Pagganyak:Pagpaparinig ng isang madamdaming awitin.

C. Ilalahad ang damdaming naghahari sa nasabing awitin.Pumili ng magaaral na maglalahad sa nabuong damdaming narinig.

Gawain 1: Lantad Damdamin

Gabay na Tanong: pahina 186

Gawain 2: Tula . . . Awit . . . Ano ang Pinagkaiba?

Pagkakaiba PagkakatuladTulang BinigkasAwit na pinakinggan

Damdamin

2.5

Ikalawang Araw

I. Layunin: Naibibigay ang kahulugan ng matatalinghagang pananalita na ginamit sa tula.

Nasusuri ang tula batay sa mga element nito.

Naibibigay ang estilo ng napakinggang tula.

II. Paksa:

Panitikan: Ang Aking Pag-ibig (Tula Mula sa Italy)Salin ng “How Do I Love Thee” ni Elizabeth Barett Browning

(Isinalin sa Filipino ni Alfonso O. Santiago) Gramatika/Retorika: Mabisang Paggamit ng Matatalinghagang Pagsasalita Uri ng Teksto: Naglalarawan

III.Yugto ng Pagkatuto:

A. Pangganyak:B. Pagbibigay ng ilang impormasyon tungkol kay Elizabeth Barret Browning

Ipabasa, Ang Aking Pag-ibig, na may magandang bigkasMagI-Input ang guro pahina 188

C. Pagtatalakay: Pangkatang Gawain:P-I Paglinang ng TalasalitaanMga Matatalinghagang pananalita na ginamit sa tulaGamitin ang ChartP-II Gawain 4: Antas ng Iyong Pag-unawa

P-III- Estratehiyang Klasrum Sitwasyon Gabay na Tanong. 1-9

P-IV- Gawain 5: Paghahambing: pahina 189-190

Pagsahot sa mga Gabay na tanong p. 191

P-V- Bigyang-pansin ang mga elementong taglay nito:

Tula

sukatttt

simbolooool

talinghagaatono

tugma

“Ang Pamana” pp. 191-192

Mga Gabay na Tanong

D. Paglalahat:E. Pagpapahalaga:

Nabubuhay ang tao upang umibig at magmahal, sapagkat sa pagkasilang, kakambal na ng tao ang tunay na kahulugan ng pag-ibig.

“Sa pag-ibig kahit di nagkikita napapahalagahan kahit di nag-uusap nagkakaintindihan.”

Ikatlong Araw

Pagsasanib ng Gramatika/Retorika

I. Layunin:

Naipababasa ang isa pang halimbawa tula sa akda. Naiuulat at naipapaliwanag ng maayos at mabuti sa harap ng mga mag-aaral ang mga kasagutan

sa mga tanong sa gawain. Naibibigay ang estilo ng napakinggang tula.

II. Paksa:

Panitikan: Ang Aking Pag-ibig (Tula Mula sa Italy)Salin ng “How Do I Love Thee” ni Elizabeth Barett Browning (Isinalin sa Filipino ni Alfonso O. Santiago)

Gramatika/Retorika: Mabisang Paggamit ng Matatalinghagang PagsasalitaUri ng Teksto: NaglalarawanIII.Yugto ng Pagkatuto:

A. Pangganyak:B. Paglalahad:

Pagbabasa ng isa pang halimbawa ng tula.Magkaroon ng makayang talakayan tungkol sa binasang tula gamit ang gabay ng tanong

C. Pagbibigay ng Input tungkol sa Gramatika. Maaaring isulat sa isang Manila paper ang impormasyon.

D. Ipa sagot ang Pagsasanay 1 at 2.3 pahina 193-194. Pipili ang Guro ng mag-aaral sa paggawa nito.

Matalinghagang pahayag/pananalita

Ang Aking Pag-ibig

Ang Pamana

Pagpapakahulugan

Ika-Apat na Araw

Panilaya at Unawain

I. Layunin:

Nasasagot ng maayos at tama ang mga pokus na tanong sa pagbabalik-aral.

II. Paksa:

Panitikan: Ang Aking Pag-ibig (Tula Mula sa Italy)

Salin ng “How Do I Love Thee” ni Elizabeth Barett Browning

(Isinalin sa Filipino ni Alfonso O. Santiago)

Gramatika/Retorika: Mabisang Paggamit ng Matatalinghagang Pagsasalita

Uri ng Teksto: Naglalarawan

III.Yugto ng Pagkatuto:

A. Pangganyak:

B. Magbalik-aral sa mga tinalakay na aralin.

Pasagutang muli ang mga pokus na tanong na ibinigay sa unang bahagi ng talakayan.

C. Pagkuha sa mahahalagang konseptong natutuhan ng mga mag-aaral sa aralin sa pamamagitan

ng pagpapabuo ng sumusunod na pahayag.

D. Pagkuha ng feedback sa mag-aaral.

E. Feedback din ng Guro

Ika-Limang Araw

Paglilipat

I. Layunin:

Napapahalagahan ang mga mahahalagang konseptong nabuo sa aralin.

Nabibigyan ng mungkahi tungkol sa (Readers Theater) ang mga mag-aaral.

II. Paksa:

Panitikan: Ang Aking Pag-ibig (Tula Mula sa Italy)

Salin ng “How Do I Love Thee” ni Elizabeth Barett Browning

(Isinalin sa Filipino ni Alfonso O. Santiago)

Gramatika/Retorika: Mabisang Paggamit ng Matatalinghagang Pagsasalita

Uri ng Teksto: Naglalarawan

III.Yugto ng Pagkatuto:

A. Magbalik-aral sa mahahalagang konsepto mula sa aralin.

B. Ibigay bilang Input ay tungkol sa sabayang pagbigkas/Readers Theater.

C. Ipagawa ang gawain: Ibigay ang mga pamantayan sa paglikha at pagsasagawa nito.

D. Pagpapakita ng palabas na Sabayan Pagbigkas/Reader Theater ang mga mag-aaral.

E. Ibigay ang pamantayan.