Upload
others
View
5
Download
1
Embed Size (px)
Citation preview
130
เฉลยคณิตศาสตร์ O-NET ป.6 ชุดที่ 1
จงเลือกค�ตอบที่ถูกที่สุดเพียงค�ตอบเดียวข้อ ค�ำตอบ อธิบำย
1 ข้อ 1 ข้อ 1. ถูก 27
50 =
27 2
50 2× =
54
100 = 0.54
ข้อ 2. ผิด 9
20 =
9 5
20 5× =
45
100 = 0.45
ข้อ 3. ผิด 28
50 =
28 2
50 2× =
56
100 = 0.56
ข้อ 4. ผิด 47
50 =
47 2
50 2× =
94
100 = 0.94
2 ข้อ 2 112
10 - 1
5100
= (12 – 5) + 1
10 -
1
100
= 7 + 1 10
10 10
××
- 1
100
= 7 + 10 1
100
−
= 7 + 9
100
= 7 + 0.09
= 7.09
3 ข้อ 4 ร้าน A ติดราคา 250 ลด 20%
จะได้ 25020
100× = 50 บาท
ร้าน A ติดราคา 250 ลด 20% คือ 250 - 50 = 200 บาท
ร้าน B ติดราคา 300 แต่ขายในราคา 3
5
จะได้ 3 60
5 60× = 180
300
ร้าน B ติดราคา 300 แต่ขาย 180 บาท
ดังนั้น A – B = 200 – 180 = 20
ร้าน B ขายถูกกว่า และถูกกว่า 20 บาท
131
เฉลยคณิตศาสตร์
เฉลยวิทยาศาสตร์เฉลยภาษาไทย
เฉลยภาษาองักฤษ
ข้อ ค�ำตอบ อธิบำย
4 ข้อ 1 แม่มีเงิน 1,000 บาท
แบ่งให้ลูก 3 คน แล้วยังเหลือเงิน 260.5 บาท
ประโยคสัญลักษณ์ (1,000 – 260.5) ÷ 3 = (1,000 – 260.5) ÷ 3 = 739.5 ÷ 3
= 246.5
5 ข้อ 3 เรียงล�าดับจากมากไปน้อยได้ดังนี้
53.41 53.25 53.12 53.01
ดังนั้น เรียงล�าดับได้เป็น C A B D
6 ข้อ 1 เนื่องจากหา ค.ร.น. ของ 2, 4, 8 ได้ 8
7 ข้อ 1
8 ข้อ 2 เศษกระดาษที่เหลือ = พื้นที่สี่เหลี่ยมจัตุรัส – พื้นที่วงกลม
พื้นที่กระดาษรูปสี่เหลี่ยม = ด้าน × ด้าน
= 64
= 8 × 8
กระดาษมีความกว้าง ด้านละ 8 นิ้ว
รูปวงกลมแนบอยู่ในรูปสี่เหลี่ยมจัตุรัส
ดังนั้น เส้นผ่านศูนย์กลางของวงกลม = 8 นิ้ว
รัศมี r = 8 ÷ 2 = 4 นิ้ว
พื้นที่วงกลม = πr2
= 3.14 × 42
= 3.14 × 16
= 50.24 ตารางนิ้ว
เศษกระดาษที่เหลือ = พื้นที่ส่ีเหลี่ยมจัตุรัส – พื้นที่วงกลม
= 64 - 50.24
= 13.76 ตารางนิ้ว
132
เตรีย
มสอบ
เข้ม
O-N
ET ป
.6 ม
ั่นใจเต็ม
100
ข้อ ค�ำตอบ อธิบำย
9 ข้อ 3 พื้นที่สี่เหลี่ยมจัตุรัส = ด้าน × ด้าน
ห้องที่ 1 มีพื้นที่ 9 ตารางเมตร เท่ากับ 9 = 3 × 3
ห้องที่ 1 มีเส้นรอบรูป เท่ากับ 3 + 3 + 3 + 3 = 12 เมตร
ห้องที่ 2 มีเส้นรอบรูปยาวกว่าห้องที่ 1 อยู่ 4 เมตร เท่ากับ 12 + 4 = 16 เมตร
ความยาวด้านของห้องที่ 2 ด้านละ 16 ÷ 4 = 4
พื้นที่ห้องที่ 2 = 4 × 4
= 16 ตารางเมตร
ห้องที่ 2 มีพื้นที่มากกว่าห้องที่ 1 เท่ากับ 16 – 9 = 7 ตารางเมตร
10 ข้อ 3 พื้นที่รูปสี่เหลี่ยมคางหมู = 1
2 × ผลบวกของด้านคู่ขนาน × สูง
= 1
2 × (14 + 16) × 6
= 1
2 × 30 × 6
= 90 ตารางเมตร
ต้องแบ่งพื้นห้องประชุมเป็น 3 ส่วน
ดังนั้น แต่ละส่วนจะมีพื้นที่ 90 ÷ 3 = 30 ตารางเมตร
11 ข้อ 4 จากคุณสมบัตมิุมแย้งบนเส้นขนานมีค่าเท่ากัน
ดังนั้น x + 65˚ = 130˚
x = 130˚ – 65˚
= 65˚
จะได้ y + 65˚ + 65˚ = 180˚
y = 180˚ – 130˚
= 50˚
สรุปแล้ว x + y = 65˚ + 50˚
= 115˚
133
เฉลยคณิตศาสตร์
เฉลยวิทยาศาสตร์เฉลยภาษาไทย
เฉลยภาษาองักฤษ
ข้อ ค�ำตอบ อธิบำย
12 ข้อ 2
จากรูป สมบัติมุมภายในบนด้านของเส้นตรงตัดกันรวมกันได้ 180˚
จะได้ 75˚ + a = 180˚
a = 105˚
a และ b เป็นมุมตรงกันข้าม
ดังนั้น a + b = 105˚
จากสมบัติภายในรูปสามเหลี่ยมจะได้
35˚ + 105˚ + c = 180˚
= 180˚ – 140˚
= 40˚
13 ข้อ 2 รูปทรงเรขำคณิตสำมมิติที่ก�ำหนด
ชิ้นส่วนเรขำคณิตสองมิติ
ถูก ก. ปริซึมสามเหลี่ยม
ถูก ข. ทรงกระบอก
ผิด ค. พีระมิดฐานสามเหลี่ยม
ผิด ง. กรวย
134
เตรีย
มสอบ
เข้ม
O-N
ET ป
.6 ม
ั่นใจเต็ม
100
ข้อ ค�ำตอบ อธิบำย
14 ข้อ 3 โรงเรียนแห่งหนึ่งมีนักเรียนทั้งหมด 1,250 คน
มีนักเรียนชาย 570 คน
มีนักเรียนหญิง X คน
จะได้สมการ X + 570 = 1,250 คน
15 ข้อ 4 เนื่องจากร้านขายเครื่องดื่มได้ก�าไร 800 บาท
ดังนั้น ร้านขายเครื่องดื่มขายได้ 700 + 800 =1,500 บาท
จากกราฟ วันที่ร้านขายเครื่องดื่มได้ 1,500 บาท คือวันอาทิตย์
16 ข้อ 4 สุ่มหยิบขึ้นมาแล้วใส่คืนแสดงว่ามีโอกาสหยิบซ�้าได้
• ใบแรกได้หมายเลข 0 ใบที่สองจะต้องได้หมายเลข 0, 1, 2, 3 และ 4
ดังนั้น ผลบวกของบัตรทั้งสองคือ 0, 1, 2, 3 และ 4
• ใบแรกได้หมายเลข 1 ใบที่สองจะต้องได้หมายเลข 0, 1, 2, 3 และ 4
ดังนั้น ผลบวกของบัตรทั้งสองคือ 1, 2, 3, 4 และ 5
• ใบแรกได้หมายเลข 2 ใบที่สองจะต้องได้หมายเลข 0, 1, 2, 3 และ 4
ดังนั้น ผลบวกของบัตรทั้งสองคือ 2, 3, 4, 5 และ 6
• ใบแรกได้หมายเลข 3 ใบที่สองจะต้องได้หมายเลข 0, 1, 2, 3 และ 4
ดังนั้น ผลบวกของบัตรทั้งสองคือ 3, 4, 5, 6 และ 7
• ใบแรกได้หมายเลข 4 ใบที่สองจะต้องได้หมายเลข 0, 1, 2, 3 และ 4
ดังนั้น ผลบวกของบัตรทั้งสองคือ 4, 5, 6, 7 และ 8
เลข 12 ไม่ใช่ผลบวกของตัวเลขทั้งสอง
135
เฉลยคณิตศาสตร์
เฉลยวิทยาศาสตร์เฉลยภาษาไทย
เฉลยภาษาองักฤษ
จงแสดงวิธีท�ตามโจทย์ต่อไปนี้ให้ถูกต้อง
1. โรงเรียนแห่งหน่ึงมีนักเรียนชาย 420 คน คดิเป็น 30% ของจ�านวนนักเรียนทัง้หมด ในโรงเรียนมีนักเรียน
หญิงกี่คน
ตอบ 980 คน
นักเรียนชาย 420 คน คิดเป็น 30%
หานักเรียนทั้งหมด 420X
× 100 = 30%
X = 420
30 × 100
นักเรียนทั้งหมด 1,400 คน
หานักเรียนหญิง 1,400 – 420 = 980 คน
ดังนั้น มีนักเรียนหญิง 980 คน
2. กล่องบรรจุน�้าผลไม้ทรงส่ีเหล่ียมมุมฉากกว้าง 7 เซนติเมตร ยาว 11 เซนติเมตร สูง 13 เซนติเมตร
กล่องบรรจุน�้าผลไม้มีความจุกี่ลูกบาศก์เซนติเมตร
ตอบ 1,001 ลูกบาศก์เซนติเมตร
ปริมาตรสี่เหลี่ยมมุมฉาก = กว้าง × ยาว × สูง
= 7 × 11 × 13
= 1,001 ลูกบาศก์เซนติเมตร
3. ผลบวกของจ�านวน 3 จ�านวน เรียงกันเท่ากับ 165 แล้วผลบวกของจ�านวนที่มากที่สุดและน้อยที่สุดมีค่า
เท่าใด
ตอบ 110
ให้ X เป็นจ�านวนแรก
X + 1 เป็นจ�านวนที่สอง
X + 2 เป็นจ�านวนที่สาม
จะได้สมการ X + (X + 1) + (X + 2) = 165
3X + 3 = 165
3X = 165 – 3
3X = 162
X = 162
3
= 54
จ�านวนแรก คือ 54
จ�านวนที่สอง X + 1 = 54 + 1 = 55
จ�านวนที่สาม X + 2 = 54 + 2 = 56
ดังนั้น จ�านวนที่มากที่สุดบวกจ�านวนที่น้อยที่สุด 54 + 56 = 110
136
เตรีย
มสอบ
เข้ม
O-N
ET ป
.6 ม
ั่นใจเต็ม
100
4. ถ้ามีคนในหมู่บ้านทั้งหมด 1,250 คน จะมีคนอ่านหนังสือทั้งหมดกี่คน
ตอบ 125 คน
คนอ่านหนังสือคิดเป็น 10%
ดังนั้น ถ้ามีคนทั้งหมด 1,250 คน
จะได้ คนอ่านหนังสือเท่ากับ 10
100 × 1,250 = 125 คน