Upload
truonganh
View
221
Download
5
Embed Size (px)
Citation preview
BÀI TẬP LỚN: PHÂN TÍCH VÀ QUẢN LÝ DỰ ÁN
HỌ VÀ TÊN : LỚP : MSV :
Bài 1:ĐÁNH GIÁ HIỆU QUẢ ĐẦU TƯ MÁY A VÀ MÁY BI/ Phương pháp chỉ tiêu giá trị hiên tại ròng (NPV)
*Máy A: đv:tr
STT Chỉ tiêu Cách tính Năm 1 Năm 2 Năm 3 Năm 4 Năm 51) DT bán hàng 300 385 595 595 5952) Các khoản giảm trừ 30 35 45 45 453) CP hoạt động 120 150 300 300 3004) KH TSCĐ 700:5 140 140 140 140 1405) LNTT (1)-(2)-(3)-(4) 10 60 110 110 1106) LNST (5)*(100%-25%)7.5 45 82.5 82.5 82.57) Bt (6)+(4) 147.5 185 222.5 222.5 222.5
Từ công thức: NPV = Ta có:
=134.090 + 152.892 + 167.167 + 151.970 + 138.154 =744.273
NPV = 744.273 – 700 = 44.273*Máy B :
STT Chỉ tiêu Cách tính Năm 1 Năm 2 Năm 3 Năm 4 Năm 51) DT bán hàng 220 425 640 580 6452) Giảm giá hb 20 25 40 30 453) CP hoạt động 90 200 250 250 2504) KH TSCĐ 500:5 100 100 100 100 1005) CP sửa máy 10 20 30 30 30
1
6) LNTT (1)-(2)-(3)-(4)-(5) 0 80 220 170 2207) LNST (6)*(100%-25%) 0 60 165 127.5 1658) Bt (4)+(7) 100 160 265 227.5 265
= 90.909 + 132.231 + 199.098 + 155.385 + 164.544 = 742.167
NPV = 742.167 – 500 = 242.167
Ta thấy: NPV < NPV (44.273<242.167) => chọn máy B để đầu tư.
II/ Phương phápchỉ tiêu chỉ số sinh lợi VĐT(PI)
Ta có công thức: PI =
* Máy A:Bt = 744.273Ct = 700
=> PI = =1.063* Máy B:Bt = 742.167Ct = 500
=> PI = = 1.484
Do PI < PI (1.063<1.484) =>chọn máy B
III/ Phương pháp chỉ tiêu chỉ số sinh lời vốn đầu tư : IR =
2
* Máy A : =
=6.818 + 37.190 + 61.983 + 56.348 + 51.226 = 213.565
IR = =0.305*Máy B :
=
= 0 + 49.586 + 123.966 + 87.084 + 102.452 = 363.088 IR = =0.726
So sánh giữa máy A và máy B ta thấy IR < IR ( 0.305<0.726) =>chọn máy B
IV/ Phương pháp chỉ tiêu thời gian thu hồi vốn:* Máy A Số vốn còn lại phải thu hồi cuối năm thứ 1 là : 700 - 147.5=552.5tr Số vốn còn lại phải thu hồi cuối năm thứ 2 là : 552.5- 185 =367.5tr Số vốn còn lại phải thu hồi cuối năm thứ 3 là : 367.5- 222.5=145tr Vì 145 < 225.5 ( mức thu nhập của năm thứ 4) =>Số tháng cần thiết để thu hồi số vốn còn lại là: 145 : =7.82 tháng 7 tháng 25 ngàyVậy cần 3 năm 7 tháng 25 ngày để thu hồi vốn đầu tư máy A.
*Máy B Số vốn còn lại phải thu hồi cuối năm thứ 1 là : 500 - 100 =400tr Số vốn còn lại phải thu hồi cuối năm thứ 2 là : 400 - 160 =240tr Vì 240 < 265( mức thu nhập của năm thứ 3) =>Số tháng cần thiết để thu hồi số vốn còn lại là:240 : =10.86 tháng 10 tháng 26 ngàyVậy cần 2 năm 10 tháng 26 ngày để thu hồi vốn đầu tư máy B.
Ta thấy thời gian thu hồi vốn của máy A lâu hơn thời gian thu hồi vốn của máy B =>chọn máy B
3
V/ phương pháp chỉ tiêu tỷ suất giá trị hiện tại thu nhập ròng vốn đầu tư (PIr)
PIr =
* Máy A:
= 44.273
= 700
=> PIr = =0.063
* Máy B:
= 242.167
= 500
=> PIr = =0.484
Ta thấy :PIr < PIr =>chọn máy B
6)Chỉ tiêu tỷ suất hoàn vốn nội bộ (IRR)* Máy A : -Chọn r sao cho NPV1 > 0: chọn r =12%
= 131.696+ 147.480 + 158.371 + 141.402 + 126.252 = 705.201
NPV = = 705.201– 700 = 5.201
-Chọn r sao cho r > r và NPV2 <0: Chọn r =13%
= 130.531+ 144.882 + 154.203 + 136.463 + 120.764 = 686.8434
NPV = =686.843-700= -13.157
=>IRR = r + =12% + = 12.28%
*Máy B:-Chọn r sao cho NPV1 >0 : chọn r =24%
= 80.645 + 104.058 + 138.989 + 96.226 + 90.393 =510.311
NPV = = 510.311-500=10.311
-Chọn r sao cho r > r và NPV2 < 0: Chọn r =25%
= 80 + 102.4 + 135.68 + 93.184 + 86.835 = 498.099
NPV = =498.099 - 500= -1.901
=>IRR = r + =24% + = 24.844%
So sánh 2 máy A và B ta thấy : IRR < IRR (12.28% < 24.844%) =>chọn máy B
II) NHẬN XÉT,KIẾN NGHỊTừ việc phân tích 6 chỉ tiêu trên ta thấy Máy B nếu đưa vào sản xuất sẽ đem lại hiệu quả hơn so với Máy A.Vì thế đề nghị ban giám đốc xem xét và lựa chọn Máy B để đầu tư.
Bài 2:5
I)ĐÁNH GIÁ HIỆU QUẢ ĐẦU TƯ CỦA 2 MÁYI/ Phương pháp chỉ tiêu giá trị hiện tại ròng (NPV)
*Máy A: r= 10%
đv:trđSTT Chỉ tiêu Cách tính Năm 1 Năm 2 Năm 3 Năm 4 Năm 51) LNTT 30 30 30 30 302) LNST (1)*(100-25%) 22.5 22.5 22.5 22.5 22.53) KH TSCD 120:6 20 20 20 20 204) TL TSCD - - - - 305) Bt (2)+(3)+(4) 42.5 42.5 42.5 42.5 72.5
Từ công thức: : NPV = Ta có:
= 38.636 + 35.123 + 31.930 + 29.028 + 45.016 =179.733
NPV = = 179.741 - 137.075 = 42.658
*Máy B: : r=10% Ct =80+20=100tr
Đv:tr STT Chỉ tiêu Cách tính Năm 1 Năm 2 Năm 3 Năm 4 Năm 51) LNTT 20 22 24 25 202) LNST (1)*(100-25%) 15 16.5 18 18.75 153) KH TSCD 80:5 16 16 16 16 164) Thu hồi VLD - - - - 205) TL TSCD - - - - 66) Bt (2)+(3)+(4)+(5) 31 32.5 34 34.75 57
6
Từ công thức: : NPV = Ta có:
= 28.182 + 26.859 + 25.544 + 23.734 + 35.392 =139.711
NPV = = 139.711-109.015=30.696
Ta thấy:NPV > NPV (42.658>30.696) =>chọn máy A để đầu tư.
II/ Phương pháp chỉ tiêu chỉ số sinh lợi VĐT (PI):
Ta có công thức: PI =
* Máy A:Bt = 179.733Ct = 137.075
=> PI = =1.311
* Máy B:Bt = 139.711Ct = 109.015
=> PI = = 1.281
Do PI > PI (1.311>1.281) =>chọn máy B
7
III/ Phương pháp chỉ tiêu chỉ số sinh lời IR=
* Máy A :
=
= 20.454 + 18.595 + 16.904 + 15.367 + 13.970 = 85.29
=> IR = =0.622 Máy B :
=
= 13.636 + 13.636 + 13.523 + 12.806 + 9.313 =62.914
=> IR = =0.577
Do IR > IR ( 0.622>0.577) =>chọn máy A
4)Chỉ tiêu thời gian thu hồi vốn:* Máy A Số vốn còn lại phải thu hồi cuối năm thứ 1 là : 120 - 42.5 =77.5tr Số vốn còn lại phải thu hồi cuối năm thứ 2 là : 77.5 - 42.5 =35trVì 35Tr < 42.5tr ( thu nhập của năm thứ 3 )=>Số tháng cần thiết để thu hồi số vốn còn lại là: 35 : =9.88 tháng 9 tháng 26 ngàyVậy cần 2 năm 9 tháng 26 ngày để thu hồi vốn đầu tư máy A.*Máy B Số vốn còn lại phải thu hồi cuối năm thứ 1 là : 80 - 31 =49tr Số vốn còn lại phải thu hồi cuối năm thứ 2 là : 49 - 32.5 =16.5trVì 16.5tr < 34tr ( thu nhập năm thứ 3 ) =>Số tháng cần thiết để thu hồi số vốn còn lại là: 16.5 : =5.82 tháng 5 tháng 25 ngàyVậy cần 2 năm 5 tháng 25 ngày để hoàn tất thu hồi vốn đầu tư máy B.
8
Ta thấy thời gian thu hồi vốn của máy A lâu hơn so với máy B =>chọn máy B
IV/ Phương pháp chỉ tiêu tỷ suất giá trị hiện tại thu nhập ròng vốn đầu tư (PIr)
PIr =
* Máy A:
= 42.658
= 137.075
=> PIr = =0.3 11 * Máy B:
= 30.696
= 109.015
PIr = =0.282
Ta thấy :PIr > PIr =>chọn máy A
VI/ Phương pháp chỉ tiêu tỷ suất hoàn vốn nội bộ (IRR)* Máy A : -Chọn r sao cho NPV1 > 0: chọn r =22%
= 34.836 + 28.554 + 23.405 + 19.184 + 26.824 =132.803
NPV = = 132.803 -131.285= 1.518
-Chọn r sao cho r > r và NPV2 < 0: chọn r =23%9
= 34.552 + 28.091 + 22.838 + 18.568 + 25.752 = 129.801
NPV = =129.801-130.922 =- 1.121
=>IRR = r + =22% + = 22.575%
*Máy B:-Chọn r sao cho NPV1 >0: chọn r =20%
= 25.833 + 22.569 + 19.675 + 16.758 + 22.907 = 107.742
NPV = =107.742-106.944=0.798
-Chọn r sao cho r > r và NPV2 <0: chọn r =21%
= 25.619 + 22.197 + 19.192 + 16.211 + 21.975 = 105.194
NPV = =105.194 - 106.773= -1.579
=>IRR = r + =20% + = 20.335%
Ta thấy :IRR > IRR (22.575% >20.335% ) =>chọn máy A
II)NHẬN XÉT,KIẾU NGHỊQua 6 chỉ tiêu đánh giá hiệu quả đầu tư của cả 2 máy A và B,chỉ có duy nhất chỉ tiêu thời gian thu hồi vốn là nghiêng về lựa chọn máy B(máy trộn bê tông cố định),5 chỉ tiêu còn lại đều lựa chọn máy A(máy trộn bê tông tự hành).Vì phương pháp thời gian thu hồi vốn đầu tư ko tính đến giá trị thời gian của tiền, do vậy, nếu chỉ căn cứ vào phương pháp này thì chưa đánh giá được chính xác hiệu quả đầu tư của 2 máy. Vì thế ta phải căn cứ vào 5 phương pháp còn lại.theo như đánh giá 5 chỉ tiêu còn lại thì máy trộn bê tông tự hành
10
đem lại hiệu quả kinh tế cao hơn.Vậy kiến nghị giám đốc nên xem xét và lựa chọn máy trộn bê tông tự hành cho việc đầu tư.
Bài 3:I)ĐÁNH GIÁ HIỆU QUẢ ĐẦU TƯ CỦA 2 MÁYI/ Phương pháp chỉ tiêu giá trị hiện tại ròng (NPV) *Máy A: Ct=700tr r = 10%Mặc dù máy A có thể khấu hao theo phương pháp số dư giảm dần.Tuy nhiên đây là một dự án đầu tư và tài sản cố định có số vốn đầu tư ko lớn.Ta nên dùng phương pháp khấu hao theo đường thẳng như vậy số tiền khấu hao sẽ được phân bổ đều trong từng năm.(Và áp dụng phương pháp nhanh, gọn, và dễ tính.)
đv:trđSTT Chỉ tiêu Cách tính Năm 1 Năm 2 Năm 3 Năm 4 Năm 51) DTT 150 350 550 550 5502) CP hoạt động 80 150 300 300 3003) KH TSCD 700:5 140 140 140 140 1404) LNTT (1)-(2)-(3) -70 60 110 110 1105) LNST (4)*(100%-25%) -70 45 82.5 82.5 82.56) Bt (3)+(5) 70 185 222.5 222.5 222.5
Từ công thức: : NPV = Ta có:
= 63.636 + 152.892 + 167.168 + 151.970 + 138.155 =673.821
NPV = = 673.821-700=-26.179
*Máy B: r=10% Ct =500tr
đv:trđ
11
STT Chỉ tiêu Cách tính Năm 1 Năm 2 Năm 3 Năm 4 Năm 51) DTT 200 400 600 550 6002) CP hoạt động 90 200 250 250 2503) KH TSCD 500:5 100 100 100 100 1004) CP sửa máy 10 20 30 30 305) LNTT (1)-(2)-(3)-(4) 0 80 220 170 2206) LNST (5)*(100%-25%) 0 60 165 127.5 1657) Bt (3)+(6) 100 160 265 227.5 265
Từ công thức: : NPV = Ta có:
= 90.909 + 132.23 1 + 199.098 + 155.386 + 164.544 =742.168
NPV = = 742.168-500=242.168
Vì :NPV < NPV (-26.179<242.168) =>chọn máy B
II/ Phương pháp chỉ tiêu chỉ số sinh lợi (PI) Ta có công thức: PI =
* Máy A:Bt = 673.821Ct = 700
=> PI = =0.963
* Máy B:Bt = 742.168
12
Ct = 500
=> PI = = 1.484
Ta thấy :PI < PI =>chọn máy B
III/ Phương pháp chỉ tiêu chỉ số sinh lời IR =
* Máy A :
=
= - 63.636 + 37.190 + 61.983 + 56.348 + 51.226 = 143.111
=> IR = =0.204 Máy B :
=
= 0 + 49.586 + 123.966 + 86.742 + 102.452 = 362.746
=> IR = = 0.725
Vì IR < IR (0.204<0.725) =>chọn máy B
IV/ Phương pháp chỉ tiêu thời gian thu hồi vốn:* Máy A Số vốn còn lại phải thu hồi cuối năm thứ 1t là : 700 - 70 =630tr Số vốn còn lại phải thu hồi cuối năm thứ 2 là : 630 - 185 =445tr Số vốn còn lại phải thu hồi cuối năm thứ 3 là : 445-222.5 =222.5tr Số vốn còn lại phải thu hồi cuối năm thứ 4 là :222.5-222.5 =0
Vậy cần 4 năm để thu hồi vốn đầu tư máy A.
13
*Máy B Số vốn còn lại phải thu hồi cuối năm thứ nhất là: 500 - 100 =400tr Số vốn còn lại phải thu hồi cuối năm thứ 2 là : 400 - 160 =240tr Vì 240tr < 265tr ( mức thu nhập năm thứ 3)=>Số tháng cần thiết để thu hồi số vốn còn lại là: 240 : =10.86 tháng 10 tháng 25 ngàyVậy cần 2 năm 10 tháng 25 ngày để thu hồi vốn đầu tư máy B. Ta thấy thời gian thu hồi vốn của máy A lâu hơn thời gian thu hồi vốn của máy B=>chọn máy B
V/ phương pháp chỉ tiêu tỷ suất giá trị hiện tại thu nhập ròng vốn đầu tư (PIr)
PIr =
* Máy A:
= -26.179
= 700
=> PIr = = -0.037* Máy B:
= 242.168
= 500
PIr = =0.484
Ta thấy PIr < PIr ( -0.037 <0.484) => chọn máy B
VI/ phương pháp chỉ tiêu tỷ suất hoàn vốn nội bộ (IRR)* Máy A : -Chọn r sao cho NPV1 > 0: chọn r =8%
14
= 64.81 4 + 158.607 + 176.627 + 163.544 + 151.429 =715.021
NPV = = 715.021 - 700=15.021
-Chọn r sao cho r > r và NPV2 < 0: Chọn r =9%
= 64.220 + 155.710 + 171.810 + 157.624 + 144.609 =693.973
NPV = =693.973-700= - 6.027
=>IRR = r + =8% + =8.713%
*Máy B:-Chọn r sao cho NPV1 > 0 : chọn r =24%
= 80.645 + 104.058 + 138.989 + 96.226 + 90.393 =510.311
NPV = =510.311-500=10.311
-Chọn r sao cho r > r và NPV2 <0 : chọn r =25%
= 80 + 102.4 + 135.68 + 93.184 + 86.84=498.104
NPV = =498.104-500=-1.896
=>IRR = r + =24% + =24.844%
So sánh giữa 2 may A và máy B ta thấy :IRR < IRR (8.713%<24.844%) =>chọn máy BNHẬN XÉT,KIẾNNGHỊ
15
Sau khi phân tích 6 chỉ tiêu trên ta nhận thấy máy B sau 5 năm hoạt động đem lại hiệu quả đầu tư cao hơn so với máy A. Vì thế xí nghiệp nên lựa chọn mua máy B để đầu tư.Bài 4:ĐÁNH GIÁ HIỆU QUẢ ĐẦU TƯ CỦA 2 MÁYI/ Phương pháp chỉ tiêu giá trị hiện tại ròng (NPV) *Dự án A: Ct=100tr r = 10%
đv:trđSTT Chỉ tiêu Cách tính Năm 1 Năm 2 Năm 3 Năm 4 Năm 51) LN ròng 10 10 8 6 62) KH 20 20 20 20 203) Bt (1)+(2) 30 30 28 26 26
= 27.272 + 24.793 + 21.036 + 17.758 + 16.143 =107.002
NPV = = 107.002 -100= 7.002
*Dự án B: r=10% Ct =100tr
đv:trđSTT Chỉ tiêu Cách tính Năm 1 Năm 2 Năm 3 Năm 4 Năm 51) LN ròng 8 10 8 6 -2) KH 40 30 20 10 -3) Bt (1)+(2) 48 40 28 16 -
= 43.636 + 33.057 + 21.036 + 10.928 =108.657
NPV = = 108.657-100= 8.657
Ta thấy : NPV < NPV (7.002<8.657) =>chọn dự án B
16
II/ phương pháp chỉ tiêu chỉ số sinh lợi VĐT (PI)
Ta có công thức: PI =
* Máy A:Bt = 107.002Ct = 100
=> PI = =1.07
* Máy B:Bt = 108.657Ct = 100
=> PI = = 1.087
=> Ta thấy: PI < PI ( 1.07< 1.087) =>chọn dự án B
III/ phương pháp chỉ tiêu chỉ số sinh lời IR=
* Dự án A :
=
=9.090 + 8.264 + 6.010 + 4.098 + 3.725 = 31.187
=> IR = =0.312* Dự án B :
=
=7.272 + 8.264 + 6.010 + 4.098 = 25.644
17
=> IR = =0.256
Ta thấy IR > IR (0.312>0.256) =>chọn dự án A
IV/ Phương pháp chỉ tiêu thời gian thu hồi vốn:* Dự án A Số vốn còn lại phải thu hồi cuối năm thứ 1 là : 100 - 30 =70tr Số vốn còn lại phải thu hồi cuối năm thứ 2 là : 70 - 30 =40 tr Số vốn còn lại phải thu hồi cuối năm thứ 3 là : 40 - 28 = 12tr Vì 12tr < 26tr ( thu nhập của năm thứ 4) =>Số tháng cần thiết để thu hồi số vốn còn lại là: 12 : =5.54 tháng 5 tháng 16 ngàyVậy cần 3 năm 5 tháng 16 ngày để thu hồi vốn đầu tư dự án A.*Dự án B Số vốn còn lại phải thu hồi cuối năm thứ 1 là : 100 - 48 =52tr Số vốn còn lại phải thu hồi cuối năm thứ 2 là : 52 - 40 =12tr Vì 12tr < 28tr ( thu nhập của năm thứ 3 ) =>Số tháng cần thiết để thu hồi hết số vốn còn lại là: 12 : =5.14 tháng 5 tháng 4 ngàyVậy cần 2 năm 5 tháng 4 ngày để thu hồi vốn đầu tư dự án B.Thời gian thu hồi vốn đầu tư dự án A lâu hơn thời gian thu hồi vốn dự án B =>chọn dự án B
V/ phương pháp chỉ tiêu tỷ suất giá trị hiện tại thu nhập ròng vốn đầu tư (PIr)
PIr =
* Máy A:
= 7.002
= 100
=> PIr = = 0.07* Máy B:
= 8.657
18
= 100
PIr = =0.086
Ta thấy :PIr < PIr (0.07<0.086) => chọn dự án B6)Chỉ tiêu tỷ suất hoàn vốn nội bộ (IRR)* Dự án A : -Chọn r sao cho NPV1 >0: chọn r =12%
= 26.785 + 23.915 + 19.929 + 16.523 + 14.753 =101.905
NPV = = 101.905-100=1.905
-Chọn r =13%
= 26.548 + 23.494 + 19.405 + 15.946 + 14.111 =99.504
NPV = =99.504-100=-0.496
=>IRR = r + =12% + =12.793%
*Dự án B:-Chọn r =14%
= 42.105 + 30.778 + 18.899 + 9.473 =101.255
NPV = =101.255-100=1.255
-Chọn r =25%
19
= 41.739 + 30.245 + 18.41 + 9.148 =99.542
NPV = =99.542 - 100=-0.458
=>IRR = r + =14% + =14.73%
Ta thấy :IRR < IRR (12.793%<14.73%) =>chọn dự án B
NHẬN XÉT,KIẾN NGHỊĐánh giá một cách tổng quát ta thấy dự án B đem lại hiệu quả đầu tư cao hơn.Tuy chỉ tiêu chỉ số sinh lời của dự án A cao hơn so với dự án B,xong nhìn một cách tổng quát cả 6 chỉ tiêu thì dự án B mang lại hiệu quả đầu tư cao hơn.Vì thế doanh nghiệp nên chọn dự án B để đầu tư.
20