Upload
others
View
250
Download
1
Embed Size (px)
Citation preview
Yunit 4Aralin 3ANG PAGKAKAIBA-IBA NG MGA TEMPONG GINAMIT SA AWITING MUSIKAL
I. Layunin: Natutukoy ang iba’t-ibang tempong ginamit sa awiting napakinggan
II. Paksang-Aralin
A. Paksa : Iba’t-ibang tempong ginamit sa awiting napakinggan
B. LunsarangAwit : “Kalesa” G, mi “Pandangguhan” F, fa“Rikiting-kiting” C , so “Dandansoy” C, mi “Rock-a-Bye Baby” F, la “Daniw” C, so
C. Sanggunian : Umawit at Gumuhit 5 pp. 73-76; Umawit at Gumuhit 6 pp. 60-63; MU5TP-IVc-1
D. Kagamitan : CD playerE. Pagpapahalaga : Pangangalaga sa kalikasanF. Konsepto :Ang tempo ay hindi magkakatulad. May mga
tempong mabilis, mabagal, papabilis at papabagal. Ito ay isa sa mga elemento. Ng musika na tumutukoy sa bilis o dalang ng daloy o galaw ng ritmo at melodiya ng isang awit o tugtugin.
III. PamamaraanA. Panimulang Gawain
1. Pagsasanaya. Rhythmic Pattern(Stick Notation)24 Ti-Ti Ti-Ti Ta Ta Ti-Ti TaTaTa2 Z4 Ta Ti-Ti TaTa Ti-Ti Ta Ta
b. Tonal
5 Balik-AralAwitin ng may wastong daynamiks ang awiting “Ako ay Pilipino”.
B. Panlinangna Gawain1. Pagganyak
Ipakita ang larawan ng kalesa.Ilarawan ang sasakyang ito sa pamamagitan ng takbo nito.
2. PaglalahadAng ating lunsarang awit ay tungkol sa awiting “Kalesa”. Pakinggang mabuti ang awiting “Kalesa”.
3. PagtalakayAnong uri ng transportasyon ang kalesa?(Ang kalesa ay isang sasakyang panlupa).Sa anong uri ng pamayanan makikita ang kalesa? (Kadalasang nakikita ang mga kalesa sa pamayanang rural.)Ano ang mabuting naidudulot sa kapaligiran ang paggamit ng kalesa? (Ito ay nakatutulong sa pag-iwas ng polusyon sa hangin.)Kung kayo ay mabibigyan ng pagkakataong makagamit pa ng kalesa, nanaisin ba ninyo? Bakit? (Iba’t –iba ang magiging sagot ng mga mag-aaral).Paano ninyo maipakikita ang pagpapahalaga sa kapaligiran? (Maipakikita ang pagpapahalaga sa kapaligiran ssa pamamagitan ng pagggamit ng mga bagay na hindi nakasisira ng kalikasan.)
Sa awiting “Kalesa”, ano ang inyong napansin sa tempo nito? (Mayroong iba’t-ibang tempo sa awitin. May bahagi ng awiti nang katamtaman, mabilis, papabilis, mabagal at papabagal).Aling bahagi ng awitin ang may mabagal na tempo? (sa unahan at sa gitna bahagi ng awitin) May mabilis na tempo? (sagit na at hulihang bahagi ng awitin).
4. PaglalahatAno-anong mga tempo nakapaloob sa awiting napakinggan?(Ang tempo ay hindi magkakatulad. May mga tempong mabilis, mabagal, papabilis at papabagal. Ito ay isa sa mga elemento. Ng musika na tumutukoy sa bilis o dalang ng daloy o galaw ng ritmo at melodiyang isang awit o tugtugin.)
5. PaglalapatIpatugtog ang mga sumusunod na awitin at ipatukoy ang tempo ng awiting napakinggan.1. “Rikiting-kiting” C , so 4. “Rock-a-Bye Baby” F, la 2. “Dandansoy” C, mi 5. “Daniw” C, so3. “Pandangguhan” F, fa
6. RepleksiyonAno ang inyong naramdaman habang nakikinig kayo sa mga awitin na
may iba’t-ibang tempo?
C. Pangwakasna GawainTukuyin ang tempo ng mga bahaging awiting “Pandangguhan”.Awitin ng
wasto ng may tamang tempo.
IV. Pagtataya
Tukuyin ang tempo ng awiting iparirinig ng guro.1. Ili-iliTulogAnay2. Chua-Ay3. Paru-parongBukid4. Leron-LeronSinta5. Santa Clara
V. Takdang – Aralin
Makinig ng mga katutubong awitin.Tukuyin ang tempo ng bawat awiting napakinggan.