SINING 4 3rd Rating

Embed Size (px)

Citation preview

  • 7/21/2019 SINING 4 3rd Rating

    1/12

    SINING IV

    Date: ______________

    I. Mga Layunin:

    Napapahalagahan ang pamana ng sining ng bansa

    II. Paksang Aralin

    Katutubong Sining

    Kagamitan:

    Mga tunay na gamit o larawan ng mga sumusunod:

    lakub

    kuwintas ng Tboli

    banig ha habi sa Leyte

    patadyong ng Iloilo

    malongkumot na habi ng Ilocos

    mga basket, abani ko, bulaklak na yari sa lalawigan

    III. Pamamaraan:

    A. Panimulang Gawain

    (ago magsimula ang klase ay ihanay ang lahat ng mga likhang katutubong siningo mga larawan ng mga ito sa iba!t bang panig ng silid aralan kasama ang ilang

    pangungusap o pagpapaliwanag" Lagyan ng bilang ang mga katutubong sining"

    Sumangguni sa #$mawit at %umuhit &T'" pahina )*&+

    " -ag&uusap tungkol sa iba!t ibang uri ng sining"Itanong:

    Anu-anong mga sining ang alam ninyo?Bukod sa mga nabanggit ninyo ay mayroon pang maraming mga sining na ang

    karamihan ay noon pang unang panahon nagsimula.

    B. Panlinang na Gawain

    " Sabihin:Ngayon ay maglalakbay tayo sa iba't ibang dako ng Pilipinas.

    Titingnan natin ang mga sining na gawa ng ating mga kababayanat ninuno.

    Sa paligid ninyo aynakahanay ang ibdt ibang likhang sining.

    Bawat pangkat ay bubunot ng bilang.

    Pag-aaralan ninyo ang likhang sining na mapapatapat sa bilang ninyo at iulat ninyo

    sa klase ang natutuhan ninyo.

    ." igyan,ang mga bata ng sampung minuto upang pagaralan ang mga likhang sining")" Tawagin ang bawat pangkat upang mag&ulat"

    +" /ayaang ipakita nila ang likhang sining sa buong klase habang nag&uulat"

    0" Sabihin:Ang mga nakita ninyo ay ang mga katutubong sining sa iba't ibang dako ng

    Pilipinas.

    C. Paglalaat

    " %anyakin ang mga bata na makagawa ng paglalagom sa aralin"

  • 7/21/2019 SINING 4 3rd Rating

    2/12

    ." Itanong:

    Ano ang katutubong sining?

    Saan makikita ang mga ito?Paano mo mapapahalagahan ang mga katutubong sining?

    D. Pangwakas na Gawain

    " Itanong:1apat bang ipagmalaki ang katutubong sining ng bansa2 akit2

    IV. Pagtataya:

    Subaybayan ang mga bata sa paggawa upang makatiyak na wasto ang kanilang ginagawa"

    V. Kasun!uan:

    Magbigay ng halimbawa ng katutubong sining ng bansa"

  • 7/21/2019 SINING 4 3rd Rating

    3/12

    SINING IV

    Date: ______________

    I. Mga Layunin:

    Nakalilikha ng payak na halimbawa ng isang katutubong sining

    II. Paksang Aralin

    ulaklak na alat ng Mais

    Kagamitan:

    balat ng mais papel na berde

    gunting crepe paper

    alambre pandikit

    pangkulay

    III. Pamamaraan:A. Panimulang Gawain

    " -ag&usapan ang mga katutubong sining ng bansa

    ." Itanong:

    Magbigay ng halimbawa ng mga katutubong sining ng bansa.larawan sa pamamagitan ng salita ang isang katutubong sining.

    Anu-anong kulay at hugis ang ginamit sa bawat isa?May ritmo ba ang mga disenyo?

    Ngayon ay titingnan ko kung makagagawa kayo ng isang payak na halimbawang katutubong sining.

    B. Gawaing Pansining

    " Ipabasa at ipagawa sa mga bata ang sumusunod:$L3KL3K M$L3 S3 3L3T N% M3IS

    Mga Kagamitan:

    balat ng mais papel na berde

    gunting crepe paper

    alambre pandikit

    pangkulay

    Pamamaraan:

    " %upitin ang balat ng mais ayon sa nais mong hugis ng talulot ng bulaklak"

    ." Iayos ang mga ginupit 4nabalat ng mais na tulad ng sa isang bulaklak at talian

    ng alambre ang isang dulo"

    )" Kulayan ang mga talulot ng bulaklak" Kulayan din ang mga gagawing dahon"+" alutan ng papel na berde o crepe paper ang alambre" Lagyan ng pandikit ang

    mga dulo"

    0" Iayos sa plorera o 5lower 6ase"

    C. Paglalaat

    " Naibigan mo ba ang iyong ginawa2

    ." Naipakita mo ba ang iyong pagkamalikhain sa paggawa ng bulaklak2

    )" Nag&ingat ka )as a paggamit ng gunting2

  • 7/21/2019 SINING 4 3rd Rating

    4/12

    +" Sinikap mo bang mapanatiling malinis ang iyong paligid habang gumagawa2

    0" Nilinis mo ba ang iyong pinaggawaan2

    7" 3no ang katutubong sining2

    8" akit dapat ipagmalaki ang katutubong sining ng bansa2

    *" Magbigay ng halimbawa ng katutubong sining ng bansa"9" Ilarawan sa salita ang isang katutubong sining"

    IV. Pagtataya:

    Subaybayan ang mga bata sa paggawa upang makatiyak na wasto ang kanilang ginagawa"

    III. Kasun!uan:

    Magbigay ng katangian ng mga katutubong sining"

  • 7/21/2019 SINING 4 3rd Rating

    5/12

    SINING IV

    Date: ______________

    I. Mga Layunin:

    Natutukoy ang mga katutubong sining ng ilang karatig pook o bayan

    II. Paksang Aralin

    " -ag&uusap tungkol sa iba!t ibang uri ng sining"Itanong:

    Anu-anong mga sining ang alam ninyo?

    Bukod sa mga nabanggit ninyo ay mayroon pang maraming mga sining na ang

    karamihan ay noon pang unang panahon nagsimula.

    B. Panlinang na Gawain

    " Sabihin:

    Ngayon ay maglalakbay tayo sa iba't ibang dako ng Pilipinas.Titingnan natin ang mga sining na gawa ng ating mga kababayanat ninuno.

    Sa paligid ninyo aynakahanay ang ibdt ibang likhang sining.

    Bawat pangkat ay bubunot ng bilang.

    Pag-aaralan ninyo ang likhang sining na mapapatapat sa bilang ninyo at iulat ninyo

    sa klase ang natutuhan ninyo.

    ." igyan,ang mga bata ng sampung minuto upang pagaralan ang mga likhang sining"

    )" Tawagin ang bawat pangkat upang mag&ulat"

    +" /ayaang ipakita nila ang likhang sining sa buong klase habang nag&uulat"

    0" Sabihin:Ang mga nakita ninyo ay ang mga katutubong sining sa iba't ibang dako ng

    Pilipinas.

    C. Paglalaat

    " %anyakin ang mga bata na makagawa ng paglalagom sa aralin"

    ." Itanong:

    Ano ang katutubong sining?

    Saan makikita ang mga ito?

    Paano mo mapapahalagahan ang mga katutubong sining?

    D. Pangwakas na Gawain

    " Itanong:

    1apat bang ipagmalaki ang katutubong sining ng bansa2 akit2

    IV. Pagtataya:Subaybayan ang mga bata sa paggawa upang makatiyak na wasto ang kanilang ginagawa"

    V. Kasun!uan:

    3no ang mga sinauna o antigong bagay2 akit dapat pahalagahan ang mga bagay na ito2

  • 7/21/2019 SINING 4 3rd Rating

    6/12

    SINING IV

    Date: ______________

    I. Mga Layunin:

    Naipagmamalaki ang mga sinauna o antigong bagay na kabilang sa pamana ng lahi ng

    bayan

    II. Paksang Aralin

    Mga 3ntigong agay

    Kagamitan:

    Mga gamit na antigo o mga"larawan ng mga ito

    III. Pamamaraan:

    A. Panimulang Gawain

    " -ag&uusap tungkol sa mga katutubong sining at ang katangian ng mga ito

    B. Panlinang na Gawain

    " anggitin at ipakita ang larawan ng iba!t ibang mga sinauna o aritigong bagay at

    pag&usapan ang mga ito"

    ." Itanong:

    Ano ang kaibahan ng sumusunod na mga antigong bagay sa mga nakikita natin sa

    kasalukuyan?

    lumang kampanalumang simbahan

    bahay na bato

    C. Paglalaat

    " Itanong:

    Ano ang mga sinauna o antigong bagay?

    IV. Pagtataya:

    Subaybayan ang mga bata sa paggawa upang makatiyak na wasto ang kanilang ginagawa"

    V. Kasun!uan:

    Magbigay ng mga halimbawa ng iba pang antigong bagay at sabihin kung saan ito

    matatagpuan"

  • 7/21/2019 SINING 4 3rd Rating

    7/12

    SINING IV

    Date: ______________

    I. Mga Layunin:

    Naipaliliwanag kung bakit dapat pangalagaan ang mga sinaunang bagay at

    Nasasabi ang ilang paraan ng pangangalaga sa sinaunang bagay

    II. Paksang Aralin

    Mga 3ntigong agay

    Kagamitan:

    Mga gamit na antigo o mga"larawan ng mga ito

    III. Pamamaraan:

    A. Panimulang Gawain

    " -ag&uusap tungkol sa mga katutubong sining at ang katangian ng mga ito

    B. Panlinang na Gawain

    " anggitin at ipakita ang larawan ng iba!t ibang mga sinauna o aritigong bagay at

    pag&usapan ang mga ito"

    ." Itanong:

    Anu-ano ang mga antigong bagay! na matatagpuan sa loob ng inyong tahanan?

    Mayroon ba kayong alam na sinaunang gusali?

    Bakit mataas ang halaga ng mga antigong bagay kung bibilhin?Ano ang mga bagay na sinauna oantigo?

    )" Magplano ng pagpunta sa isang museo upang lalong lumawak ang kaalaman ngmga bata tungkol sa pamana ng sining"

    Kung hindi man makapunta ang buong klase ay ganyakin ang mga bata na

    kayagin ang kanilang mga magulang o nakatatandang kapatid sa museo"

    Maaari ring papuntahin ang mga bata sa museo ng paaralan kung mayroon"

    C. Paglalaat

    " Itanong:

    Paano mapangangalagaan ang sinaunang mga bagay?

    Bakit dapat pangalagaan ang mga bagay na ito?

    IV. Pagtataya:

    Subaybayan ang mga bata sa paggawa upang makatiyak na wasto ang kanilang ginagawa"

    V. Kasun!uan:

    3no ang disenyng etniko2 Saan nagmula ang mga disenyong etniko2

  • 7/21/2019 SINING 4 3rd Rating

    8/12

    SINING IV

    Date: ______________

    I. Mga Layunin:

    3" Naipagmamalaki ang mga disenyong etniko ng bansa

    " Nakikilala ang ilan sa mga disenyong etniko tulad ng 1isenyong Igorot at

    1isenyong Muslim

    II. Paksang Aralin

    Mga 1isenyong tniko

    Kagamitan:

    Mga larawan ng disenyong etniko

    III. Pamamaraan:

    A. Panimulang Gawain

    " -ag&usapan ang mga sinauna o antigong mga bagay"

    ." Sabihin:

    Magbigay ng halimbawa ng antigong bagay" saan ito matatagpuan?

    Bakit dapat pangalagaan at ipagmalaki ang mga bagay na antigo?

    B. Panlinang na Gawain

    " Ipakita ang mga larawan ng mga disenyong etniko at pag&usapan ang mga ito"

    ." Itanong:

    -aano mo makikilala ang mga disenyong etniko2

    Sino ang mga gumawa ng mga ito2

    C. Gawaing Pansining

    " -aguhitin ang mga bata ng isang disenyong etniko" Ipagawa sa kanila ang ss:1ISN;

  • 7/21/2019 SINING 4 3rd Rating

    9/12

    akit dapat ipagmalaki ang mga disenyong etniko ng bansa2

  • 7/21/2019 SINING 4 3rd Rating

    10/12

    SINING IV

    Date: ______________

    I. Mga Layunin:

    Natutukoy ang pinagmulan ng isang disenyong etniko

    II. Paksang Aralin

    Mga 1isenyong tniko

    Kagamitan:

    Mga larawan ng disenyong etniko

    III. Pamamaraan:

    A. Panimulang Gawain

    " -ag&usapan ang mga sinauna o antigong mga bagay"

    ." Sabihin:Magbigay ng halimbawa ng antigong bagay" saan ito matatagpuan?Bakit dapat pangalagaan at ipagmalaki ang mga bagay na antigo?

    B. Panlinang na Gawain

    " Ipakita ang mga larawan ng mga disenyong etniko at pag&usapan ang mga ito"

    ." Itanong:

    -aano mo makikilala ang mga disenyong etniko2

    Sino ang mga gumawa ng mga ito23no ang kaibhan nito sa mga disenyo natin ngayon2

    akit dapat ipagmalaki ang disenyong etniko2

    C. Paglalaat" Itanong:

    Bakit dapat ipagmalaki ang mga disenyong etniko ng bansa?

    Anu-ano ang mga pamana ng sining?

    D. Pag"a"aalaga

    " Ipasagot ang mga sumusunod:

    a" Naibigan mo ba ang disenyong etniko na iyong nilikha2

    b" Sinikap mo ba na gumawa sa pamamagitan ng sarili mong imahinasyon2

    c" Magbigay ka nga ng isa o dalawang pang$ngusap tungkol sa iyong ginawa"

    IV. Pagtataya:

    Subaybayan ang mga bata sa paggawa upang makatiyak na wasto ang kanilang ginagawa"

    V. Kasun!uan:

    3nu&ano ang mga dapat hanapin sa isang likhang sining2

  • 7/21/2019 SINING 4 3rd Rating

    11/12

    SINING IV

    Date: ______________

    I. Mga Layunin:

    Namamasdan nang may kaluguran ang ilang larawan ng #Ina at 3nak# na likha ng

    mga bantog na pintor ng bayan"

    II. Paksang Aralin

    lN3 3T 3N3K: Mga 1alubhasang -intor

    Kagamitan:

    Mga larawan ng #lna at 3nak# na ipininta ng mga bantog na pintor

    III. Pamamaraan:

    A. Panimulang Gawain

    " -ag&usapan ang mga larawang ipininta na nakikita sa mga museo, silid aklatanat galleria"

    B. Panlinang na Gawain

    " Tawagin ang pansin ng mga bata sa mga larawan ng #lna at 3nak# at pag&usapanang mga ito"

    ." Itanong:

    Ano ang napapansin mo sa mga larawan?

    Paano sila nagkakaiba-iba?

    Masdan ang nilikha ni Nestor #eynes at $i%ente Manansala.

    Alin sa dalawa ang naibigan mo?

    Ano ang nadarama mo habang minamasdan ang gawa ni Manansala?

    Ano ang nadarama mo habang minamasdan ang gawa ni #eynes?

    C. Pag"a"aalaga

    " Itanong:Napahahalagahan mo ba ang mga likhang sining ng mga kilalang pintor?

    IV. Pagtataya:

    Subaybayan ang mga bata sa paggawa upang makatiyak na wasto ang kanilang ginagawa"

    V. Kasun!uan:

    %anyakin ang mga bata na gawin ang nasa aklat ng 4$mawit at %umuhit= (T' pahina +9

  • 7/21/2019 SINING 4 3rd Rating

    12/12

    SINING IV

    Date: ______________

    I. Mga Layunin:

    Nagkakaroon ng kamalayan sa damdaming nais ipahayag ng likhang sining at

    nasasabi kung bakit nagustuhan o hindi nagustuhan ang likhang sining"

    II. Paksang Aralin

    lN3 3T 3N3K: Mga 1alubhasang -intor

    Kagamitan:

    Mga larawan ng #lna at 3nak# na ipininta ng mga bantog na pintor

    III. Pamamaraan:

    A. Panimulang Gawain

    " -ag&usapan ang mga larawang ipininta na nakikita sa mga museo, silid aklatanat galleria"

    B. Panlinang na Gawain

    " Tawagin ang pansin ng mga bata sa mga larawan ng #lna at 3nak# at pag&usapanang mga ito"

    ." Itanong:

    Ano ang napapansin mo sa mga larawan?

    Paano sila nagkakaiba-iba?

    Masdan ang nilikha ni Nestor #eynes at $i%ente M nan ala.

    Alin sa dalawa ang naibigan mo?

    Ano ang nadarama mo habang minamasdan ang gawa ni Manansala? Ano ang nadarama mo habang minamasdan ang gawa ni #eynes?

    Ano sa akala mo ang nais ipahayag ng bawat isa sa kanila?

    Nasiyahan ka ba sa mga larawang ipininta na nakita mo?

    Anong mga sangkap ng sining ang ginamit ng mga pintor?

    Ano ang masasabi mo tungkol sa mga pintor ng larawan?

    C. Pag"a"aalaga

    " Itanong:Napahahalagahan mo ba ang mga likhang sining ng mga kilalang pintor?

    IV. Pagtataya:Subaybayan ang mga bata sa paggawa upang makatiyak na wasto ang kanilang ginagawa"

    V. Kasun!uan:

    %anyakin ang mga bata na gawin ang nasa aklat ng 4$mawit at %umuhit= (T' pahina +9