20

Lesson Plan in Filipino & Practice Teaching Portfolio

Embed Size (px)

Citation preview

Page 1: Lesson Plan in Filipino & Practice Teaching Portfolio
Page 2: Lesson Plan in Filipino & Practice Teaching Portfolio

Banghay Aralin sa Filipino V

I. Layunin

a. Naibibigay ang kahulugan ng mga salitang ginamit sa pangungusap

b. Nakukuha ang mga mahahalagang detalye sa binasa

c. Naipamamalas ang sariling pagsisikap

II. Paksang Aralin

Pagbasa: Sa Baryo Masikap

Sanggunian: Diwang Kayumanggi sa Wika at Pagbasa

Kagamitan: papel, ballpen, pocket chart, flashcards

III. Pamamaraan

Gawaing Guro Gawaing Mag-aaral

A. Panimulang Gawain a. Pagbati

Magandang Hapon mga bata! Kamusta kayo?

b. Pagganyak a. Mapapakanta sa mga bata ng “Kahit

Kuba” b. Maglalaro ng Text Twist

Sino sa inyo ang gustong maglaro? Narinig niyo na ba ang larong “Super Text Twist”? Ano iyong ginagawa natin doon? (Tama! Bigyan natin siya ng angel clap sabay-sabay) Ang gagawin natin ngayon ay maglalaro tayo gaya ng Super Text Twist pero sa laro nating ito tatawagin lang nating “Text Twist” dahil bubuo lamang kayo ng isang salita sa mga ginulong titik. Ang bubuuin niyong salita ay tungkol sa panloob na katangian ng isang tao. Bawat lamesa ay bibigyan ko kayo ng mga ginulong titik at sama-sama niyong buuin ang mga ito. Para magkaroon kayo ng ideya sa bubuuin niyo ay may maliit na papel at basahin niyong mabuti kung anong katangiang panloob ang kanyang tinutukoy. Maliwanag ba mga bata? (Simulan na natin)

Magandang hapon din po sa inyo Bb. Ragasa!

Mabuti po

(kakantahin ng mga bata sabay-sabay)

(itataas ng mga bata ang kanilang kanang kamay)

Opo Ma’am!

May mga letrang ginulo po tapos bubuo ka ng mga salita.

Opo Ma’am

Page 3: Lesson Plan in Filipino & Practice Teaching Portfolio

Gawaing Guro Gawaing Mag-aaral

c. Pag-aalis ng Sagabal

Narito ang ilang mga salitang may salungguhit at piliin sa loob ng kahon ang kahulugan ng mga sumusunod. _______1. Siya ay nasa liwasan. _______2. Masikap sa pag-aaral ang babae. ______3. Magpatala na tayo sa kanila. ______4. Wala siyang maipantustos sa kanyang pag-aaral. ______5. Nasaksihan mo ba ang mga pangyayari? ______6. May panghihikayat sa kabataan ang samahang iyon. ______7. Lumahok sina Ren sa patimpalak.

d. Panggabay na Tanong 1. Sinu-sino ang mga tauhan sa

kwento? 2. Anong katangian meron ang

mga tao sa Baryo Masikap? 3. Ano ang napansin ni Triccia sa

Baryo Masikap? 4. Bakit hindi nawawalan ng tabaho

ang mga mamamayan ng Baryo Masikap?

5. Anong dahilan bakit nagsadya sina Triccia at Arnie sa kanilang barangay hall?

6. Para kay Triccia kanino raw magsisimula ang pagsisikap?

A. Paglinang a. Pamantayan sa Pagbasa

Bago natin basahin ang kwento ano-ano ang mga pamatayan sa pagbasa ng isang kwento? Ano pa? Magaling mga bata!

b. Basahin ang kwento ng Baryo Masikap Basahin ng tahimik

B. Paglalapat (Post Reading Activity) (Sasagutan ang mga tanong sa panggabay na tanong)

plasa matiyaga

magpalista

maipanggastos

nakita

panghihimok

sumali

1. Huminto pag may tuldok 2. Tumigil bahagya pag may kuwit 3. Basahin ang kwento ng tahimik

4. Mata lang gagamitin 5. Walang maingay

Page 4: Lesson Plan in Filipino & Practice Teaching Portfolio

Gawaing Guro Gawaing Mag-aaral

Matapos basahin ang kwento iisa-isahing tanungin ang mga mag-aaral tungkol sa binasa nilang kwento. Sinu-sino ang mga tauhan sa kwento? (Tama!) Anong katangian meron ang mga tao sa pamayanan? (Magaling!) Ano ang napansin ni Triccia sa Baryo Masikap? Ano pa? (Tama!) Sa inyong palagay, bakit hindi nawawalan ng trabaho ang mga mamamyan sa Baryo Masikap?

Anong dahilan bakit nagsadya sina Triccia at Arnie sa kanilang barangay hall? (Magaling _____!!) Bigyan natin siya ng angel clap. Para kay Triccia kanino raw magsisimula ang pagsisikap?

C. Pagpapahalagang Pangkatauhan Ipaisa-isa ang mga mag-aaral ang mga paraan kung paano nila maisasabuhay ang pagsisikap.

Triccia, Arnie, Mama Carmen, Mayor Rosales & Chairman Dominguez

Pagiging masikap po

Wala siyang nakikitang hindi gumagawa sa lugar na iyon.

Hindi pa man tumitilaok ang manok ay nagsisimula ng gumsing ang mga tao.

Ang mga tao sa Baryo Masikap kahit hindi nakapagtapos ng pag-aaral ay masikap sa

paghahanap ng trabaho upang makapag-aral ang kanilang mga anak. At para may maipantustos sa pang-araw-araw na

pangangailangan.

Nagsadyang pumunta ang magkama-aral upang lumahok sa isang proyekto at makiisa

sa paglilinis ng kapaligiran at pamayanan.

Sa mga mamamayan po

Page 5: Lesson Plan in Filipino & Practice Teaching Portfolio

IV. Ebalwasyon

Punan ng tamang sagot sa patlang. Hanapin sa loob ng kahon ang sagot.

1. Nasaksihan nina Triccia ang ________ masiglang gumagawa nang sama-sama.

2. Ang ______ ay nagtataglay ng katangian tulad ng kanyang pangalan.

3. Makikilahok sina Arnie sa paglilinis sa kanilang

________.

4. Ipinagmamalaki ni Arnie na hindi uso ang

________ sa kanilang pamayanan.

5. Tinuturuan ng pamahalaang local ang mga

mamamayan ng gawaing pangkabuhayan

upang hindi sila maging ________.

6. Ang mga mamamayan kina Arnie ay masikap

sa paghahanap ng _______ kahit hindi nakapag-aral.

7. Bagong lipat sina _______ sa Baryo Masikap.

8. Masikap sina Arnie at Triccia sa kanilang _________.

9. Sina Mayor Rosales at Chairman Dominguez ay magandang ________ sa kanilang

ginagawang paglilinis.

10. Ang katangian daw na _________ ay nagpapatunay ng magandang pangalan ng kanilang

pamayanan.

V. Takdang Aralin

Sa paanong paraan mo maisasabuhay ang pagsisikap. (5)

Inihanda ni:

Emilyn Ragasa BEEd IV

halimbawa pag-aaral tamad

triccia arnie kapaligiran

kabataan pasanin baryo masikap

masikap trabaho

Page 6: Lesson Plan in Filipino & Practice Teaching Portfolio

Brief Lesson Plan in Mathematics V

I. Objectives

Measures angles using a protractor

II. Value Component

Join educational tours to know more about our country

Be accurate in measuring

III. Math Ideas

A protractor is used to measure an angle.

To measure an angle, place the middle point of the protractor on the vertex of the angle.

See to it that the first ray of the angles is 0o. Read the number of degrees shown by the

second ray.

IV. Vocabulary

protractor, educational tour, degrees

V. Suggested Materials

Protractor, illustration of different angles

VI. Preliminary Activities

Review the class on the kinds of angles. Let them talk about the characteristics of each.

Have them compare acute and obtuse angles with right or straight angles.

VII. Lesson Proper

Discuss the meaning of educational tour and give examples.

Talk about how they should behave when in an educational tour. Then present the problem on

page 208 of the textbook. Let them tell why it is important to be always on time. Ask them to

study the angles formed by the hands in each clock. Guide them in finding a measure of an

angle using a protractor. Let them study the other examples.

VIII. Evaluation

Let the pupils answer this formative test.

Measure each angle with a protractor. Then write the kind of angle measured.

1. 2. 3. 4.

5.

Page 7: Lesson Plan in Filipino & Practice Teaching Portfolio

Brief Lesson Plan in English V (Language)

I. Objectives

At the end of the lesson, the pupils should be able to:

a. Identify and use the different kinds of adverbs

b. Learn that adverbs can be placed in different positions in a sentence

c. Remember that when adverbs of time and place are used together in a sentence, the

adverb of place usually comes first

d. Read and pronounce clearly words with /d/ sound

e. Write a paragraph about a present-day discovery using adverbs in their sentences

II. Subject Matter

Kinds and Positions of Adverbs

Words with /d/ Sound

Writing a Paragraph about a Present-Day Discovery

Using Adverbs in Sentences

III. Reference

Reaching New Heights Through Language 5, pp. 258-270

IV. Procedure

1. Have the pupils read the selection in “Gearing Up” on pp. 258-259. Emphasize that the

underlined words are adverbs.

2. Define adverbs (refer to the meaning in “Memory Bank” on p. 260).

3. Identify the different kinds of adverbs on pp. 260-261.discuss each. Read the examples

for each.

4. Discuss the “Position of Adverbs” on p. 262.

5. Point out that when adverbs of time and place are used together in a sentence, the

adverb of place usually comes first. Read the examples on p. 262.

6. Have the pupils do activities 1, 2,3,4,5 and 6 of “Think Tank” on pp. 263-268.

Page 8: Lesson Plan in Filipino & Practice Teaching Portfolio

Brief Synopsis of Professional Readings and References

Page 9: Lesson Plan in Filipino & Practice Teaching Portfolio

Sci-Fun Caravan

(Rosales National High School)

Page 10: Lesson Plan in Filipino & Practice Teaching Portfolio

2014 District Sports Tournament

(Bacag Central School)

Page 11: Lesson Plan in Filipino & Practice Teaching Portfolio

Buwan ng Wika

(Tombod Integrated School)

Page 12: Lesson Plan in Filipino & Practice Teaching Portfolio

Tombod Integrated School

(TombodVillasis, Pangasinan)

Dr. Belen Bautista (District Supervisor), Mrs. Analiza S. Mones (Principal) & Teachers of Elementary

& High School.

Page 13: Lesson Plan in Filipino & Practice Teaching Portfolio

TOMBOD INTEGRATED SCHOOL

Page 14: Lesson Plan in Filipino & Practice Teaching Portfolio

FEBRUARY 2015

Promenade Night of High School

Page 15: Lesson Plan in Filipino & Practice Teaching Portfolio

GRADE I- SPED

Page 16: Lesson Plan in Filipino & Practice Teaching Portfolio

GRADE II-REGULAR

Page 17: Lesson Plan in Filipino & Practice Teaching Portfolio

GRADE V-SPED

Page 18: Lesson Plan in Filipino & Practice Teaching Portfolio

It’s my first time to beat the National Anthem, Ako ay Pilipino and Himig Villasis.

BOY SCOUT 40th EPC JAMBORETTE @ OLTAMA URDANETA CITY, PANGASINAN

I’m with Philippine Army band during the Villasis Town Fiesta 2015 Float Parade

Page 19: Lesson Plan in Filipino & Practice Teaching Portfolio

S.P.G.O OFFICERS

Page 20: Lesson Plan in Filipino & Practice Teaching Portfolio

CHRISTMAS CELEBRATION